Khi người vay mất khả năng trả nợ, người phụ nữ này yêu cầu cấn nợ bằng cách sang nhượng quyền sử dụng đất ở, đất ruộng hoặc bán nông sản trừ nợ. Tài chính Ngân hàngMột người phụ nữ Đắk Lắk cho vay lãi 109%/năm, rồi ép 'con nợ' cấn trừ bằng sổ đỏTrâm Anh • {Ngày xuất bản}Khi người vay mất khả năng trả nợ, người phụ nữ này yêu cầu cấn nợ bằng cách sang nhượng quyền sử dụng đất ở, đất ruộng hoặc bán nông sản trừ nợ.
Ngày 11/1, Phòng Cảnh sát hình sự, Công an tỉnh Đắk Lắk vừa bắt giữ đối tượng Phạm Thị Vân (51 tuổi, ngụ xã Đắk Nuê, huyện Lắk) để làm rõ hành vi cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự.
Theo điều tra ban đầu, từ năm 2016, bà Vân làm nghề kinh doanh thu mua nông sản. Sau đó, do thấy việc cho người dân vay tiền lãi suất cao, có khả năng thu lợi nhanh, Vân đã cho một số người dân vay tiền.
>> Cho học sinh vay nặng lãi từ 365% - 547%/năm, một nam thanh niên bị bắt
Đối tượng Phạm Thị Vân tại cơ quan công an |
Sau khi người vay mất khả năng thanh toán, bà Vân yêu cầu họ trả nợ bằng cách sang nhượng quyền sử dụng đất ở, đất ruộng hoặc bán nông sản. Từ đó, nhiều người đã sập bẫy, mất nhà, mất đất khi vay tiền của bà Vân.
Khám xét chỗ ở của bà Vân, cơ quan công an đã thu giữ 75 sổ đỏ các loại, 150 triệu đồng tiền mặt, 1 điện thoại di động cùng nhiều sổ sách, giấy tờ liên quan đến hoạt động cho vay nặng lãi.
Hiện, Phòng Cảnh sát hình sự Công an tỉnh Đắk Lắk đang tiếp tục điều tra mở rộng, xử lý đối tượng.
>> Nhóm cho vay lãi 'cắt cổ' tại bệnh viện ung bướu TP. HCM bị bắt
![Một người phụ nữ Đắk Lắk cho vay lãi 109%/năm, rồi ép 'con nợ' cấn trừ bằng sổ đỏ](https://d52-invdn-com.investing.com/content/pic43b49410ddcb67cdefff3b4c88dbbe7d.png)