Theo Dong Hai
Investing.com – Số liệu của Tổng cục Thống kê cho thấy nửa đầu tháng 1, tổng kim ngạch xuất, nhập khẩu hàng hóa sơ bộ đạt gần 29,78 tỷ USD, tăng 5% so với cùng kỳ năm trước. Cán cân thương mại hàng hóa xuất siêu 380 triệu USD, trong khi cùng kỳ năm trước xuất siêu 730 triệu USD.
Trong đó, khu vực kinh tế trong nước nhập siêu 1,19 tỷ USD; khu vực có vốn đầu tư nước ngoài (kể cả dầu thô) xuất siêu 1,57 tỷ USD.
Tính đến hết ngày 15/1, kim ngạch xuất khẩu hàng hóa sơ bộ đạt gần 15,1 tỷ USD, tăng 4% so với cùng kỳ năm trước. Trong đó, khu vực kinh tế trong nước đạt 4 tỷ USD, tăng 10% so với cùng kỳ năm 2023, chiếm 27% tổng kim ngạch xuất khẩu. Khu vực có vốn đầu tư nước ngoài (kể cả dầu thô) đạt gần 11,1 tỷ USD, tăng 2% và chiếm 73%.
Nửa đầu tháng 1, Việt Nam có 4 mặt hàng đạt kim ngạch xuất khẩu trên 1 tỷ USD, chiếm 53% tổng kim ngạch xuất khẩu.
Trong đó, nhóm hàng công nghiệp chế biến đạt 13,35 tỷ USD, chiếm 88,5%; nhóm hàng nông sản, lâm sản đạt 1,3 tỷ USD, chiếm 8,7%; nhóm hàng thủy sản đạt 318 triệu USD, chiếm 2,1%; còn lại là nhóm hàng nhiên liệu và khoáng sản.
Chiều ngược lại, kim ngạch nhập khẩu hàng hóa trong nửa đầu tháng 1 đạt 14,7 tỷ USD, tăng 7% so với cùng kỳ năm trước.
Trong đó, khu vực kinh tế trong nước đạt 5,2 tỷ USD, tăng 19%, chiếm 35,5% tổng kim ngạch nhập khẩu; khu vực có vốn đầu tư nước ngoài đạt 9,5 tỷ USD, tăng 1%, chiếm 64,5%.
Việt Nam có hai mặt hàng đạt kim ngạch nhập khẩu trên 1 tỷ USD, chiếm 42% tổng kim ngạch nhập khẩu. Trong đó, nhóm hàng tư liệu sản xuất sơ bộ đạt 13,8 tỷ USD, chiếm 94,1%; còn lại là nhóm vật phẩm tiêu dùng.