![](https://i-invdn-com.akamaized.net/content/pic0db395cbb5aa60d8060e35c37c27cbed.jpg)
Đồng Yên Nhật đã vượt qua đồng đô la Mỹ để trở thành loại tiền tệ quốc gia được giao dịch nhiều nhất trên thị trường Bitcoin-to-fiat (mua bán trực tiếp từ Bitcoin sang tiền mặt). Theo dữ liệu được biên soạn bởi Coinhills, đồng yên hiện có 48,34% thị phần so với 43,77% thị phần của đồng đô la Mỹ, tại thời điểm viết bài.
Đồng tiền quốc gia được giao dịch nhiều thứ ba và thứ tư trong các thị trường BTC-to-fiat là đồng won Hàn Quốc và đồng euro, khi lần lượt chiếm 6,08% và 1,07% thị phần.
Ngay sau khi Trung Quốc cấm các sàn giao dịch Bitcoin vào tháng 09/2017, họ đã mất địa vị thống trị khi thị trường giao dịch Bitcoin lớn nhất về khối lượng giao dịch hàng ngày đã giảm 50%, từ khoảng 15% xuống còn dưới 7%. Tại thời điểm ấy, Nhật Bản đã giành được chỗ đứng, nhưng sau đó bị mất thị phần sau một vài vụ hack lớn, bao gồm cả vụ đánh cắp 530 triệu USD từ Coincheck có trụ sở tại Tokyo.
- Chi tiết: Nghiêm trọng: Đã xác nhận – Coincheck bị đánh cắp 530 triệu NEM
Tuần trước CafeBitcoin báo cáo rằng, Coincheck, sau khi đáp ứng được các tiêu chuẩn và yêu cầu, thì giờ đây sẽ được FSA cấp phép và phê duyệt để vận hành một sàn giao dịch.
- Chi tiết: Tin mới: Coincheck đã được cấp giấy phép hoạt động bởi FSA Nhật Bản
“Gần 200 công ty được cho là đang chờ giấy phép, nhưng chỉ có khoảng 50 công ty được cho là đã lên kế hoạch cụ thể.Quyết định cấp giấy phép dự kiến sẽ kích hoạt nhiều sự phê duyệt hơn, nhiều hoạt động và giao dịch hơn xoay quanh tiền điện tử, bao gồm cả việc áp dụng.Khi quyết định có cấp giấy phép hay không, FSA sẽ xem xét kỹ lưỡng các kế hoạch kinh doanh, các biện pháp chống hack và tính hiệu quả của các biện pháp bảo vệ chống lại các hành vi sai trái khác. Các sàn giao dịch xin phê duyệt sẽ phải trả lời một bản câu hỏi gồm 400 mục.”
Michael Ou, CEO của CoolBitX, một ví cứng lưu trữ lạnh di động cho tiền điện tử đã nói:
“Có vẻ như Nhật Bản đang đi trước hàng tháng hoặc hàng năm so với phần còn lại của thế giới.Nhà lập pháp Nhật Bản Takeshi Fujimaki cũng đã đề xuất bốn thay đổi quan trọng đối với luật thuế của Nhật Bản để “thúc đẩy việc áp dụng tiền tệ ảo rộng rãi hơn”, bao gồm giảm thuế trên khoản tiền lời từ đầu tư tiền điện tử từ 55% xuống 20%, miễn thuế cho các giao dịch crypto-crypto, miễn thuế cho các giao dịch liên quan đến các khoản thanh toán nhỏ và khả năng chuyển lỗ, qua các quý và năm, cho đến khi tiền điện tử được thanh toán bằng tiền mặt.Mặc dù tin tức về sự can thiệp của chính phủ đang được đăng tải rộng rãi, nhưng các công ty tư nhân ở Nhật Bản cũng đang nỗ lực để cải thiện thị trường tiền điện tử: ở đây là hơn một chục sàn giao dịch tiền điện tử của Nhật Bản. Với số lượng các doanh nghiệp Nhật Bản chấp nhận tiền điện tử như một phương tiện thanh toán ngày càng tăng, và với nhiều startup trong bối cảnh công nghệ phát triển mạnh của Nhật Bản, khá hợp lý để đoán rằng đầu tư liên tục sẽ truyền cảm hứng cho sự đổi mới kéo dài.”
Nó sẽ kết hợp giữa các biện pháp bảo mật thích hợp, khung pháp lý rõ ràng với luật thuế để có thể thúc đẩy và không cản trở sự đổi mới cùng với các phương pháp sáng tạo được phát triển bởi các nhà mã hóa Blockchain cho việc tích hợp tiền điện tử để giúp cộng đồng tiền điện tử Nhật Bản đóng vai trò như là thị trường Bitcoin-to-fiat số một thế giới.
Xem thêm:
- FSA của Nhật Bản đã ban hành quy định chính thức cho các ICO
- Ngân hàng lớn nhất Nhật Bản MUFG Bank khám phá công nghệ của Ripple cho dịch vụ thanh toán xuyên biên giới mới
- Cập nhật tin tức nhanh chóng tại CafeBitcoin!
- Tham gia Chatbox Cafebitcoin tại https://t.me/cafebitcoininfo
The post Yên Nhật vượt đô la Mỹ trở thành loại tiền tệ quốc gia được giao dịch nhiều nhất trên thị trường Bitcoin-to-fiat appeared first on Cafebitcoin.info.