Theo Dong Hai
Investing.com – Theo SCMP, các công ty Hàn Quốc dường như đang rời xa Trung Quốc và thành lập thêm nhiều cơ sở kinh doanh ở Nhật Bản trong nửa đầu năm nay, làm dấy lên suy đoán về khả năng thay đổi chiến lược phát triển trong bối cảnh cạnh tranh ngày càng gay gắt và tranh chấp song phương.
Trong 6 tháng đầu năm, các nhà đầu tư Hàn Quốc chỉ thành lập 87 công ty mới tại Trung Quốc, giảm so với 99 công ty trong cùng kỳ năm ngoái. Trong khi đó, có 118 đơn vị mới được thành lập tại Nhật Bản trong nửa đầu năm nay, tăng 46 đơn vị so với cùng kỳ năm ngoái. Số liệu này được tờ Chosun trích dẫn số liệu từ Ngân hàng Xuất nhập khẩu Hàn Quốc.
Đây là lần đầu tiên kể từ cuối năm 1989, Nhật Bản vượt qua Trung Quốc về số lượng doanh nghiệp mới của Hàn Quốc.
Phần lớn là do sự phục hồi kinh tế chậm chạp của Trung Quốc, cùng với việc kiểm soát xã hội ngày càng tăng cao, là “những yếu tố góp phần trực tiếp hoặc gián tiếp” khiến nền kinh tế thứ 2 thế giới không còn là sự ưu tiên với các nhà đầu tư Hàn Quốc.
Zhang Huizhi, giáo sư nghiên cứu Đông Bắc Á tại Đại học Cát Lâm (Trung Quốc), cho biết có xu hướng rõ ràng các công ty Hàn Quốc đã hoạt động tại Trung Quốc sẽ rút vốn khỏi đất nước tỷ dân và chuyển sang Đông Nam Á.
Zhang cho biết thêm, các doanh nghiệp sử dụng nhiều lao động do Hàn Quốc đầu tư cũng phải đối mặt với chi phí gia tăng khiến nhiều doanh nghiệp không thể làm cho ngành hoặc sản phẩm của họ trở nên cạnh tranh hơn. Đây là một trong những nguyên do chính khiến các công ty do Hàn Quốc đầu tư rời khỏi Trung Quốc.
Sự cạnh tranh giữa Trung Quốc và Mỹ, với việc Washington áp đặt các biện pháp trừng phạt, cũng có thể ảnh hưởng đến hoạt động của Hàn Quốc. Bên cạnh đó, chính phủ Hàn Quốc cũng đưa ra nhiều chính sách thu hút các công ty quay trở lại, mang lại cho họ nhiều lựa chọn hơn.
Theo số liệu chính thức, Hàn Quốc đã tụt từ vị trí thứ hai năm ngoái xuống vị trí thứ 5 trong số các nước xuất khẩu sang Trung Quốc trong sáu tháng đầu năm nay. Chỉ trong vài năm, Trung Quốc đã từ đối tác có thặng dư thương mại lớn nhất của Hàn Quốc trở thành đối tác có thâm hụt thương mại lớn nhất.
Chi phí lao động tăng cao ở Trung Quốc đã làm xói mòn lợi thế về chi phí từng khiến nơi đây trở thành trung tâm sản xuất hấp dẫn nhất thế giới. Căng thẳng thương mại dai dẳng giữa Mỹ và Trung Quốc cũng tạo ra những bất ổn và gián đoạn thương mại khiến các công ty Hàn Quốc phải khám phá các thị trường thay thế, nổi bật là Việt Nam.
Theo số liệu từ Ngân hàng Xuất nhập khẩu Hàn Quốc, trong ba quý đầu năm ngoái, các doanh nghiệp Hàn Quốc chỉ thành lập 156 công ty mới ở Trung Quốc và đó là lần đầu tiên bị Việt Nam vượt qua với 233 công ty mới do Hàn Quốc tài trợ trong cùng kỳ. Đáng chú ý, các nhà sản xuất Hàn Quốc đang xem xét lại hoạt động của họ tại Trung Quốc khi phải đối mặt với sự cạnh tranh ngày càng tăng từ các công ty địa phương, cũng như những thách thức liên quan đến bảo vệ sở hữu trí tuệ.
- Samsung Electronics, gã khổng lồ công nghệ Hàn Quốc, đang dần chuyển hoạt động sản xuất điện thoại thông minh từ Trung Quốc sang các nước như Việt Nam và Ấn Độ.
- Hyundai Heavy Industries, một trong những công ty đóng tàu lớn nhất thế giới, đã giảm hoạt động tại Trung Quốc và tập trung vào các dự án có tỷ suất lợi nhuận cao hơn trong các lĩnh vực chuyên biệt hơn, bao gồm cả kỹ thuật ngoài khơi.
- LG Innotek cho biết họ đang chuyển dây chuyền sản xuất máy ảnh từ Trung Quốc sang Việt Nam, nơi có chi phí lao động thấp hơn và hoạt động sản xuất dự kiến sẽ ít bị ảnh hưởng hơn do căng thẳng Mỹ - Trung ngày càng gia tăng.