Theo Thao Ta
Investing.com - Hiệp định Thương mại Tự do được ký kết gần đây giữa EU và Việt Nam sẽ tự do hóa thương mại giữa hai quốc gia trong vòng bảy năm tới.
Theo Fitch Solutions, thủy sản Việt Nam là ngành được hưởng lợi nhiều từ hiệp định này. Việt Nam đã là thị trường nhập khẩu thủy sản hàng đầu của EU và với hiệp định thương mại tự do (FTA) giúp giá cả sản phẩm của Việt Nam cạnh tranh hơn, Việt Nam sẽ nhanh chóng giành được thị phần, vượt qua các nước như Ấn Độ và Argentina, những nước hiện chưa có FTA với EU. .
Theo Fitch Solutions, trong số các sản phẩm thủy sản, cá ngừ, tôm và tôm sú của Việt Nam sẽ được hưởng lợi nhiều nhất vì hạn ngạch thuế quan miễn thuế và tự do hóa ngay lập tức sẽ tác động ngay đến các mặt hàng này.
Công ty chế biến thủy sản Minh Phú của Việt Nam đang tìm cách tăng công suất chế biến để tăng sản lượng xuất khẩu sang EU vào thời điểm cơ cấu thuế quan được tự do hóa hoàn toàn vào năm 2027.
Hiệp định FTA Việt Nam - EU tạo cơ hội tiếp cận ưu đãi cho thủy sản Việt Nam
Trong tổng số hàng thủy sản Việt Nam xuất khẩu năm 2019 (7,8 tỷ USD), khoảng 13,5% xuất sang EU. Với việc phê chuẩn FTA, thủy sản Việt Nam sẽ tăng khả năng tiếp cận thị trường thông qua hạn ngạch thuế quan miễn thuế hoặc tự do hóa hoàn toàn cơ cấu thuế quan. Các mặt hàng được hưởng ưu đãi:
- Surimi (hạn ngạch thuế quan miễn thuế 500 tấn, sau đó, thuế quan sẽ được áp dụng)
- Cá ngừ đóng hộp, tươi và ướp lạnh (11.500 tấn). Sẽ tuân theo các quy tắc nghiêm ngặt về nguồn gốc.
- Mặt hàng tôm chưa qua chế biến sẽ được tự do hóa từ ngày đầu tiên. Thuế đối với tôm chế biến sẽ giảm xuống 0 sau bảy năm.
- Cá da trơn sẽ được tự do hóa trong ba năm.
Năm 2018, EU là thị trường xuất khẩu thủy sản lớn thứ ba của Việt Nam, với 1,2 tỷ USD (chiếm 13,3% tổng kim ngạch xuất khẩu thủy sản). Chỉ có Mỹ (1,6 tỷ USD) và Nhật Bản (1,4 tỷ USD) nhập khẩu nhiều thủy sản hơn từ Việt Nam. Sau khi thực hiện FTA, Fitch Solutions cho rằng có tiềm năng tăng tỷ trọng của EU trong tổng xuất khẩu thủy sản của Việt Nam trong những năm tới.
EU là thị trường xuất khẩu chính của thủy sản Việt Nam
Theo quan điểm của EU, Việt Nam là quốc gia ngoài EU lớn thứ tư trong khu vực về nhập khẩu thủy sản trong năm 2019, sau Trung Quốc, Ecuador và Maroc. Trong 10 năm qua, EU đã nhập khẩu một lượng tương đối thủy sản Việt Nam mỗi năm, nhưng xếp hạng của khối này đã tụt xuống khỏi thị trường nhập khẩu lớn thứ hai vào năm 2010.
Ecuador đã tham gia hiệp định thương mại EU-Colombia/Peru vào năm 2016, nước này đã được xóa bỏ tất cả các loại thuế đối với sản phẩm thủy sản. Tương tự, Maroc có Hiệp định liên kết với EU, ưu đãi cho các sản phẩm nông nghiệp, chế biến và thủy sản. Điều này cho thấy các nước đã sử dụng các FTA như thế nào để tăng lượng sản phẩm cá xuất khẩu sang EU. Việc Việt Nam đã là đối tác thương mại hàng đầu với EU mặc dù chưa có FTA, cho thấy những cơ hội mà ưu đãi và tự do hóa thương mại sẽ tạo ra cho các nhà sản xuất thủy sản Việt Nam.
Năm 2018, khoảng 55% thủy sản Việt Nam được nhập khẩu qua ba trong số các cảng lớn nhất của EU
Trong số các mặt hàng thủy sản Việt Nam hiện đang xuất khẩu sang EU, các sản phẩm có giá trị hàng đầu trong năm 2018 là tôm và cá tra philê đông lạnh, chiếm 700 triệu USD (hay 60,9%) trong tổng trị giá 1,2 tỷ USD thủy sản xuất khẩu sang EU trong năm 2018. Về tốc độ tăng trưởng trong 5 năm qua, xuất khẩu tôm và tôm được bảo quản hoặc chế biến sẵn (trong các thùng kín khí) đã tăng với tốc độ tăng trưởng kép hàng năm (CAGR) là 29,6% (về giá trị), trong khi tôm đông lạnh và tôm sú tăng trưởng với tốc độ CAGR là 10,9% một năm. Mặt khác, xuất khẩu philê cá tra đông lạnh giảm với tốc độ CAGR là 10,4% một năm. Đây là sản phẩm xuất khẩu nhiều nhất của Việt Nam (tính theo giá trị) trong năm 2013.