![](https://i-invdn-com.akamaized.net/content/picb8c7e880ad50c6df5b3842a79070ff89.jpg)
Cộng đồng tiền điện tử Việt Nam vừa qua đã được phen dậy sóng vì tin tức rằng Vitalik Buterin, chàng trai sinh năm 1994 người Canada gốc Nga, người sáng lập Ethereum, đến Việt Nam. Nói là “dậy sóng”, vì sao? Hãy nhìn và cảm nhận:
![](https://i-invdn-com.akamaized.net/content/pic598ea0c7b5b262848543030d22ed6977.png)
Khi tìm kiếm từ khóa Vitalik Buterin, nguồn CafeBitcoin.info Nhưng tại sao Việt Nam lại là điểm đến của Vitalik Buterin? Thực chất mục đích của buổi gặp mặt này là gì? Là buổi giao lưu, tọa đàm công nghệ hay chỉ là nỗ lực marketing cho một loại coin đã “hết đát”?
Lưu ý: Đây có thể là một bài viết khiến nhiều người ủng hộ Vitalik Buterin khó chịu, là suy nghĩ chủ quan của một độc giả (xin được phép giấu tên) đã trực tiếp gửi cho CafeBitcoin. Và không chỉ một người có suy nghĩ như vậy. Nếu bạn yêu mến Vitalik Buterin, hãy cân nhắc trước khi đọc nó!
Vitalik Buterin đến Việt Nam, lượng khách đến buổi giao lưu vượt dự kiến, mượn trích dẫn của VnExpress:
Chỉ chuẩn bị 120 ghế, thực tế khán phòng nhỏ trên tầng 13 đón hơn 200 khách đã có mặt lúc 14h, chờ sự xuất hiện của người sáng lập đình đám trong làng công nghệ thế giới. Ban tổ chức tất bật chuẩn bị thêm ghế để phục vụ lượng khách đến ngoài dự kiến. Phía hàng cuối, nhiều người chấp nhận đứng để dõi theo sự kiện.Nực cười Giá mà có icon nào có thể lột tả hết cảm giác của tôi lúc này…
Không đủ ghế ngồi, nhiều người đứng để theo dõi buổi giao lưu,… =))) Tại sao lại đón chờ??? Nếu là tôi có ở hội trường lúc đó, có lẽ đã có một cái gì đó, một chiếc giày chẳng hạn, sẽ “đáp” thẳng vào mặt thằng cha này rồi :)) Một vết hằn để cái thằng oắt con đấy nhớ mãi về thương hiệu Biti’s “nâng niu bàn chân Việt”
Tại sao? Sao lại đối xử với vị “cha đẻ” của Ethereum, đồng tiền điện tử lớn thứ 2 thế giới sau Bitcoin như vậy á? Nghe tôi nhé, đây KHÔNG PHẢI là buổi giao lưu công nghệ, mà chỉ là những nỗ lực cứu cánh, màn “mơi hàng” của một con “ca*e già” hết đát =))
Hãy tin tôi đi!! Còn ai không tin, không thích thì thôi khỏi, next dùm cái :))
Thứ nhất, trước đây Vitalik là kẻ bí ẩn đầy quyền lực, khá kiệm lời và cũng hiếm khi xuất hiện. Thời gian qua bỗng dưng rất “chăm chỉ” tweet, nào là chửi ông này, đá đểu ông kia, trong đó có ông Craig Wright, rồi ca tụng đồng coin này coin kia,… hay liên tục đi comment. Thử follow @VitalikButerin trên Twitter xem, cứ được bữa lại tweet.
Tự dưng đổi tánh nết hay là chiêu trò nhằm gây sự chú ý vậy?
Hay vừa qua, thanh niên này đã nhận được một đống “gạch đá” khi nói rằng “Những ngày tháng tiền điện tử tăng trưởng gấp 1000 lần đã chấm dứt rồi!”:
“Không gian Blockchain đang dần tiến tới một điểm “kịch trần”. Nếu bạn nói chuyện với người có học thức trung bình vào thời điểm này, thì gần như chắc chắn họ cũng đã nghe nói về Blockchain ít nhất một lần. Không còn cơ hội tăng trưởng 1.000 lần trong lĩnh vực này nữa đâu.”Nhìn ở góc độ của một nhà phát triển ứng dụng, ok, hợp lý, và chả có gì phải bàn cãi cả.
Nhưng thử nhìn theo một góc độ khác xem, ETH đang rớt giá kinh khủng, và một số altcoin nhỏ khác thì đang bắt đầu phất hơn một chút, câu nói này sẽ mang một hàm ý khác:
“Các altcoin khác tăng chỉ là tạm thời thôi, không có cơ hội tăng mạnh nữa đâu, hãy mua ETH của tao nè, ETH của tao vẫn đứng thứ 2 thị trường nhé”.Phép ẩn dụ hoàn hảo, phải không Gạch đá càng nhiều, càng nhiều người biết đến. Ẩn ý thâm sâu. Bội phục bội phục!!!
À quên mất, tí thì đi xa quá chủ đề, một người hiếm xuất hiện như Buterin (ngày xưa), giờ lại xuất hiện nhiều tại các sự kiện, ok cũng không sao cả, nhưng chỉ là, sao lại chọn Việt Nam làm điểm đến, phải chăng có gì sai sai?
HAHAHA :)) Không sai chút nào nhé, đây chính là điều thứ hai tôi muốn nói…
Chuyến “thăm viếng” Việt Nam này, tôi có cảm giác như Vitalik đang cố cứu vãn sự sụp đổ của Ethereum nên hắn cố tình đến 1 đất nước như Việt Nam, để động viên anh em. Bởi Việt Nam là thị trường đông, tham lam, “máu liều”, “khát khao làm giàu”, ngu dốt, hành lang pháp lý lỏng lẻo.
Đúng vậy, chẳng cần kể đến những vụ đa cấp lừa đảo chấn động như iFan, Pincoin, Bitconnect,… rồi lại Sky Mining, Asama,… chỉ nhìn vào mấy cái chỉ số thống kê truy cập các sàn giao dịch tiền điện tử ở Việt Nam là biết rồi, lúc nào chả có mặt trong Top 5 lượt truy cập Cái hồi “hot ơi là hot” cuối năm vừa rồi thì đến cái cô cắt tóc gội đầu đầu ngõ nhà tôi cũng hỏi về cách mua Bitcoin, đủ hiểu tinh thần “liều ăn nhiều” của Việt Nam thế nào rồi nhé :))
Khi thị trường rớt giá, những anh em Việt Nam là những người ăn đủ…
Liệu Vitalik có biết bao nhiêu người Việt Nam đã đầu tư vào Ethereum?? Bao nhiêu người đầu tư vào đào Ethereum? Vào Sky Mining?? Để chúng nó lừa rồi trốn mất (Và nhé, chẳng phải vì giá nó giảm quá các shark mới bỏ trốn hay sao)?? Có lẽ cũng đoán được, nên mới phải đi làm cuộc “tổng động viên” như thế này :))
Thứ ba, công nghệ smart contract (hợp đồng thông minh) của Ethereum đang vấp phải sự cạnh tranh mạnh mẽ, khó áp dụng vào thực tế do vẫn có sự nhúng tay của con người (thiếu tính minh bạch).
Bây giờ đến trẻ con cũng lập trình được smart contract. Dev code blockchain thì mọc lên như nấm sau mưa.
Mà kể cả bỏ qua tất cả các vấn đề trên, smart contract cũng chẳng hề hoàn hảo, ngay từ ý tưởng ban đầu của nó, phải nói là nó ngớ ngẩn. Xin trích dẫn một bài viết trên Medium mà tôi từng có dịp đọc được:
Việc sử dụng từ “thông minh” ngụ ý rằng các hợp đồng này có khả năng thông minh bẩm sinh. Nhưng chúng không như thế.Thế đấy, vì không hoàn hảo và đủ các lỗi nên mới cần đi marketing thế này đấy =)))Sự thông minh của của hợp đồng là không cần đến sự hợp tác với các bên thứ ba để thực hiện các thỏa thuận. Thay vì phải đuổi những người thuê ra khỏi căn hộ, một hợp đồng “thông minh” sẽ khóa căn hộ trước khi người thuê nhà trả tiền. Việc thực hiện các hậu quả phát sinh đã được thỏa thuận làm cho hợp đồng thông minh trở nên mạnh mẽ, chứ không phải bản thân hợp đồng vốn đã thông minh.
Một hợp đồng thật sự thông minh sẽ tính đến tất cả các tình tiết giảm nhẹ, nhìn vào điểm chính yếu của hợp đồng và thực hiện các phán quyết công bằng ngay cả khi nó rơi vào trường hợp xấu nhất. Mặt khác, một hợp đồng thực sự thông minh sẽ hành động giống như một thẩm phán giỏi. Thay vì, một “hợp đồng thông minh” trong ngữ cảnh này là không thông minh hoàn toàn. Nó thực sự là dựa trên những quy tắc và không thể xem xét hay cân nhắc những yếu tố khác, cũng như “tinh thần” của pháp luật.
Nói chung, túm cái váy lại là, các bác à, hãy tỉnh đòn, đừng để chiêu trò marketing của chúng nó lừa! Việt Nam chúng ta đã bao nhiêu người phải mất tiền vì nó, đừng mù quáng mà tung hô…
Trên đây là bài viết Vitalik Buterin đến Việt Nam: Giao lưu công nghệ hay Nỗ lực marketing cho một loại coin đã “hết đát” mà CafeBitcoin gửi tới bạn đọc! Nếu thấy đây là thông tin hữu ích, hãy chia sẻ nó! Cảm ơn độc giả đã đón đọc!
- Cập nhật tin tức nhanh chóng tại CafeBitcoin!
- Tham gia Chatbox Cafebitcoin tại: https://t.me/cafebitcoinvn1